วันเวลาปัจจุบัน อาทิตย์ 31 ส.ค. 2014 5:14 am

ทะเลสาปทูนและรถไฟ(รบกวนด้วยค่ะ)

กระดานสอบถามนี้ จัดขึ้นเพื่อให้ได้มีการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมจากข้อมูลที่มีอยู่ในเว็บ และทั้งยังเป็นที่ ๆ รวมมิตรภาพของเพื่อน ๆ ไว้ด้วยค่ะ ดังนั้นจึงขอไม่ให้มีการ เข้ามาขายสินค้า หรือโฆษณาบริการใด ๆ ก็ตาม ที่ ไม่ว่าจะเกี่ยวข้องหรือไม่เกี่ยวข้องกับการท่องเที่ยว / ทั้งขอความกรุณาไม่ให้มีการพูดถึงเรื่องการเมือง หรือเรื่องอะไรที่จะส่อให้เกิดความแตกแยกกันในสังคม / รวมไปถึงข้อความอันไม่สุภาพทั้งหลายทั้มวลด้วยค่ะ
  • เจ้าของ

Namob

ทะเลสาปทูนและรถไฟ(รบกวนด้วยค่ะ)

โพสต์พุธ 20 ก.พ. 2013 9:32 am

http://www.bls.ch/d/schifffahrt/fahrpla ... ing-13.pdf
ตารางเวลาของทะเลสาปทูนคืออันนี้ใช่มั้ยคะ ? แต่ดิฉันดูไม่เป็นอ่ะค่ะ ว่ามันจะออกเวลาไหนอย่างไรบ้าง :( รบกวนด้วยนะค่ะ
คือครอบครั้วของดิฉันจะล่องทะเลสาปทูน วันที่ 5/4/2013 ไม่ทราบว่ามีการล่องเรือเปิดให้บริการหรือป่าวคะ ? รอบอะไรบ้าง?

แล้วเรื่องการเดินทางโดยรถไฟในสวิส ฝรั่งเศส และอิิตาลี พอเรารุ้หมายเลขขบวนแล้วเช่น IR 123 platform 4 หมายความว่ายังไงหรอคะ? เราสามารถขึ้นรถที่มาจากชานชลาที่ 4 ได้เลยใช่มั้ยคะ? ทำนองบีทีเอสในไทย ประมาณนี้ป่าวหว่า /0/ :roll: :roll:
แล้วรถไฟที่เช็ครอบกับ sbb.ch นี่เป็นรถไฟใต้ดินทั้งหมดรึป่าวคะ หรืออย่างไร เราจะแยกได้อย่างไรว่าเป็นบนดินหรือใต้ดิน T________T

รบกวนผู้มีประสบการณ์ด้วยค่ะ :D :D
ภาพประจำตัวสมาชิก

Travellor

Re: ทะเลสาปทูนและรถไฟ(รบกวนด้วยค่ะ)

โพสต์พุธ 20 ก.พ. 2013 4:56 pm

เท่าที่ดูตามตารางนะคะ
เรือออกจาก Thun
ออก 9.40 ถึง Interlaken west 11.49
ออก 10.40 ถึง Spiez Schiffstation 11.46 รอบนี้มีเฉพาะวันเสาร์ อาทิตย์ และวันหยุดอื่น ๆ
ออก 11.40 ถึง Interlaken west 13.49
ออก 12.40 ถึง Interlaken west 14.49 รอบนี้มีเฉพาะวันเสาร์ อาทิตย์ และวันหยุดอื่น ๆ
ออก 15.40 ถึง Beatenbucht Ths 16.57

สำหรับรถไฟนั้น ถ้าบอกว่า IR123 Platform 4 หมายความว่า รถไฟขบวน IR123 จะเข้าจอดที่ Platform 4 ตามเวลาในตารางค่ะ
ให้ไปรอขึ้นที่ Platform 4 ได้เลยค่ะ แต่ต้องดูเวลาประกอบด้วยนะคะ เพราะที่ Platform นั้น ๆ จะมีรถเข้ามาหลายขบวนค่ะ
แต่ไม่ต้องห่วงค่ะ เพราะที่ Platform จะมีหน้าจอบอกว่า รถขบวนอะไร วิ่งจากไหน ไปที่ไหน กำลังจะเข้า Platform ค่ะ

สำหรับ metro ที่ฝรั่งเศสก็ขึ้นเหมือนรถใต้ดินบ้านเราค่ะ เดินไปตาม Platform ตามสายรถไฟที่เราต้องการไป แล้วไปรอรถที่นั่นเลยค่ะ
คันไหนมาก็ขึ้นเลยค่ะ

แต่ถ้าเป็น TGV ก็ต้องขึ้นตามเวลา และ Platform ที่กำหนดไว้ ซึ่งหน้า Platform ก็จะมีหน้าจอบอกค่ะว่าขบวนไหนจะเข้าจอด

สำหรับ sbb.ch สามารถหาตารางเวลารถใต้ดินได้ค่ะ จะแสดงในช่อง Travel with ว่า MET ค่ะ
8-)

ย้อนกลับไปยัง พูดคุย และ สอบถาม